THỦ TỤC THAY ĐỔI NGƯỜI TRỰC TIẾP NUÔI CON?

Không phải sau khi có bản án ly hôn là quyền nuôi con vĩnh viễn thuộc về một người. Có nhiều trường hợp sau khi Tòa án đã ra quyết định ly hôn và giao con cho vợ nuôi dưỡng nhưng sau đó, người vợ đi lấy chồng mới và để con cho ông bà ngoại nuôi thì người chồng có thể yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con. Hoặc Khi Tòa án quyết định giao con cho người chồng nuôi tuy nhiên thời gian sau, người vợ chứng minh được người chồng bạo lực, có người phụ nữ khác và không đáp ứng đủ điều kiện để con phát triển tốt nhất thì có thể yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con. Vậy muốn thay đổi người trực tiếp nuôi con phải làm như thế nào?

Căn cứ Điều 84 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định như sau:

Điều 84. Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.

4. Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự.

5. Trong trường hợp có căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều này thì trên cơ sở lợi ích của con, cá nhân, cơ quan, tổ chức sau có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con:

a) Người thân thích;

b) Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;

c) Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;

d) Hội liên hiệp phụ nữ.”

  1. Ai có quyền yêu cầu thay đổi quyền trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn?
  • Có yêu cầu của cha mẹ;
  • Người thân thích;
  • Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;
  • Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;
  • Hội liên hiệp phụ nữ.”
  1. Căn cứ thay đổi quyền trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn?
  • Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;
  • Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.
  • Ngoài ra con từ đủ 7 tuổi trở lên thì việc thay đổi quyền trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn phải xem xét nguyện vọng của con.
  1. Trường hợp người được quyền trực tiếp nuôi dưỡng, chăm sóc con ngăn cản người không được trực tiếp nuôi dưỡng, chăm sóc con thăm nuôi con?

Đây là hành vi vi phạm quy định về quyền của cha,mẹ con sau khi ly hôn.

Người thực hiện hành vi cản trở quyền thăm nuôi con sau khi ly hôn sẽ bị xử phạt vi phạm theo Điều 53 Nghị định 167/2013/NĐ-CP như sau:

"Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi ngăn cản quyền thăm nom, chăm sóc giữa ông, bà và cháu; giữa cha, mẹ và con, trừ trường hợp cha mẹ bị hạn chế quyền thăm nom con theo quyết định của tòa án; giữa vợ và chồng; giữa anh, chị, em với nhau."

  1. Thẩm quyền Tòa án giải quyết việc khởi kiện đề nghị thay đổi người trực tiếp nuôi con?

Căn cứ Điểm i Khoản 2 Điều 39 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015 quy định:

“Điều 39. Thẩm quyền của Tòa án theo lãnh thổ

i) Tòa án nơi một trong các bên thỏa thuận về thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn cư trú, làm việc có thẩm quyền giải quyết yêu cầu công nhận sự thỏa thuận về thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn.

Trường hợp cơ quan, tổ chức, cá nhân yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn thì Tòa án nơi người con đang cư trú có thẩm quyền giải quyết”

  1. Thủ tục yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con
  1. Hồ sơ cần chuẩn bị:
  • Đơn yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn;
  • Bản án ly hôn;
  • Sổ hộ khẩu, chứng minh nhân dân (bản sao có chứng thực);
  • Giấy khai sinh của con (bản sao có chứng thực);
  • Các tài liệu chứng minh cho yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con;
  1. Trình tự, thủ tục:

Bước 1: Nộp hồ sơ tại Tòa án nhân dân quận/ huyện nơi người trực tiếp nuôi dưỡng, chăm sóc con cư trú, làm việc;

Bước 2: Sau khi nhận đơn khởi kiện cùng hồ sơ hợp lệ, Tòa án sẽ ra thông báo nộp tiền tạm ứng án phí;

Bước 3: Sau khi nộp tiền tạm ứng án phí dân sự sơ thẩm tại Chi cục thi hành án quận/ huyện và nộp lại biên lai tiền tạm ứng án phí cho Tòa án thì Tòa án sẽ thụ lí vụ án, tiến hành giải quyết vụ án theo thủ tục chung và ra bản án hoặc quyết định giải quyết vụ án.

  1. Các sai sót dẫn đến việc mất quyền lợi trong việc giành quyền nuôi con:
  • Không biết xác định Tòa án có thẩm quyền giải quyết vụ việc ly hôn giành quyền nuôi con nên bị Tòa án trả hồ sơ;
  • Đối phương không hợp tác, giấu giấy tờ;
  • Không biết cách chuẩn bị bộ hồ sơ hoàn chỉnh để nộp cho Tòa;
  • Không biết cách thu thập các căn cứ chứng minh đủ điều kiện giành quyền nuôi con dẫn đến ảnh hưởng đến quyền lợi của bản thân;
  • Nộp thiếu giấy tờ dẫn đến phải đi lại nhiều lần mới hoàn thành bộ hồ sơ;
  • Bị thiếu, mất, rách giấy tờ bản chính.
  1. Công ty Luật TNHH VEGA giúp gì được cho Quý Khách hàng:
  • Tư vấn cách xác định Tòa án có thẩm quyền giải quyết vụ việc ly hôn giành quyền nuôi con;
  • Tư vấn các giấy tờ, cách chuẩn bị bộ hồ sơ cần thiết để nộp cho Tòa;
  • Hướng dẫn cách làm lại những giấy tờ đã bị mất, rách,…;
  • Tứ vấn, hướng dẫn cách thu thập chứng cứ chứng minh đủ điều kiện giành quyền nuôi con để nộp cho Tòa án;

Để được tư vấn và hỗ trợ Quý khách vui lòng liên hệ:

VEGA LAW FIRM

Address: Tầng 3, Tòa nhà Thanh Niên Media, Số 345/134 Trần Hưng Đạo, Phường Cầu Kho, Quận 1, Thành Phố Hồ Chí Minh.

Hotline: +84 2838 273747

Facebook: vegalawfirmvietnam

Email: info@vega-lawfirm.com

Website: www.vega-lawfirm.com

Công ty Luật TNHH VEGA rất mong được hỗ trợ và nhận được sự hợp tác từ Qúy khách hàng!

Trân trọng.